Phải làm sao để đòi lại tài sản đã cho mượn

Hoàng Văn Thìn - Quang Trung, Phủ Lý, Hà Nam
HỎI:

Tôi có cho 1 anh A ( chơi thân ở cùng phố ) mượn xe máy bảo đi có việc 1,2 hôm sẽ trả ( mấy anh em chơi với nhau hay cho mượn vậy thường xuyên).Nên tôi đồng cho mượn như mọi khi(tôi vân giữ giấy tờ xe).Sau mấy hôm tôi được biết anh đem đi cầm,tôi có hỏi thì anh bảo chưa có tiền lấy,đợi có tiền sẽ lấy ra trả.Giờ được hơn tháng rồi,tôi có hỏi anh liên tục,và còn dạo báo công an nhưng anh vẫn không sợ, bảo không trả,còn ép tôi lấy tiền. ( tiền này là tôi đứng ra bảo lãnh cho ban tôi mượn anh A ,không có giấy tờ gì liên quan là tôi nợ anh A cả ).Giờ bạn tôi chưa có tiền để trả nên anh A đòi giữ xe tôi ép tôi trả tiền thay thì mới trả xe máy cho tôi.Xinluật sưtư vấn giúp tôi xem trường hợp này nên xử lý thế nào???Tôi có nên báo công an không?nếu báo CA thì phải làm đơn thế nào...? Rất mong nhận được sự tư vấn của Luật sư, tôi xin chân thành cảm ơn

TRẢ LỜI:

Chào bạn,

Bạn có thể làm đơn khởi kiện để kiện đòi tài sản theo điều 258 BLDS 2005:”Chủ sở hữu được đòi lại động sản phải đăng ký quyền sở hữu và bất động sản, trừ trường hợp người thứ ba chiếm hữu ngay tình nhận được tài sản này thông qua bán đấu giá hoặc giao dịch với người mà theo bản án, quyết định của cơ quan nhà nước có thẩm quyền là chủ sở hữu tài sản nhưng sau đó người này không phải là chủ sở hữu tài sản do bản án, quyết định bị hủy, sửa.”
Vì vậy, nếu đã quá hạn trả mà người mượn không trả, bạn có thể kiện ra tòa án để yêu cầu đòi lại tài sản đã cho mượn.

Hoặc bạn có thể trình báo công an để khởi tố người mượn về tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản .

Điều 140. Tội lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản
1. Người nào có một trong những hành vi sau đây chiếm đoạt tài sản của người khác có giá trị từ một triệu đồng đến dưới năm mươi triệu đồng hoặc dưới một triệu đồng nhưng gây hậu quả nghiêm trọng hoặc đã bị xử phạt hành chính về hành vi chiếm đoạt hoặc đã bị kết án về tội chiếm đoạt tài sản, chưa được xoá án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến ba năm hoặc phạt tù từ ba tháng đến ba năm:
a) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng rồi dùng thủ đoạn gian dối hoặc bỏ trốn để chiếm đoạt tài sản đó;
b) Vay, mượn, thuê tài sản của người khác hoặc nhận được tài sản của người khác bằng các hình thức hợp đồng và đã sử dụng tài sản đó vào mục đích bất hợp pháp dẫn đến không có khả năng trả lại tài sản.hành vi lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản.

(Theo luatgiaiphong)